Àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì ti ṣàwárí pé ó ṣeé ṣe kí àwọn Díónósà ti gúnlẹ̀ sí òṣùpá ní mílíọ̀nù márùndínlọ́gọ́ta ọdún sẹ́yìn. Kí ló ṣẹlẹ̀? Gẹ́gẹ́ bí gbogbo wa ṣe mọ̀, àwa ènìyàn nìkan ni ẹ̀dá tí ó ti jáde kúrò ní ayé tí ó sì ti lọ sí òṣùpá, àní òṣùpá. Armstrong ni ọkùnrin àkọ́kọ́ tí ó rìn lórí òṣùpá, àti pé ìgbà tí ó tẹ̀ lé òṣùpá ni a lè kọ sílẹ̀ nínú ìwé ìtàn. Ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn kan rò pé kì í ṣe ènìyàn nìkan ni ẹ̀dá tí ó ti wọ inú òṣùpá, àti pé àwọn ẹ̀dá mìíràn lè ti wà ṣáájú ènìyàn. Àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì kan dábàá pé àwọn Díónósà wọ inú òṣùpá ní mílíọ̀nù márùndínlọ́gọ́ta ọdún sẹ́yìn kí ènìyàn tó dé.

Ènìyàn nìkan ni ẹ̀dá olóye nínú ìtàn ìdàgbàsókè ìgbésí ayé. Báwo ni àwọn ẹ̀dá mìíràn ṣe lè fò lọ sí òṣùpá? Nítorí pé irú àròsọ bẹ́ẹ̀ wà, ó gbọ́dọ̀ wà ní ìpìlẹ̀ ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì láti ṣètìlẹ́yìn fún un. Kí Chang'e 5 tó gba ilẹ̀ òṣùpá, orílẹ̀-èdè wa ti ní àwọn òkúta láti inú òṣùpá, báwo ni àwọn òkúta wọ̀nyí ṣe wá láti inú rẹ̀? Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn òkúta ni a kó láti Antarctica, àyàfi ẹ̀bùn láti ọ̀dọ̀ Amẹ́ríkà. Antarctica kò lè kó àwọn òkúta láti inú òṣùpá nìkan, ṣùgbọ́n ó tún lè kó àwọn òkúta láti inú Mars, títí kan àwọn meteorites asteroid kan. Ẹgbẹ́ ìwádìí sáyẹ́ǹsì China Antarctic rí àwọn meteorites tó ju 10,000 lọ ní Antarctica.
Ó ṣeé lóye kí a máa gbé àwọn meteorites asteroid nítorí pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àkọsílẹ̀ ló wà nípa àwọn asteroid tí wọ́n ń jábọ́ sínú afẹ́fẹ́ tí wọ́n sì ń jábọ́ sórí ilẹ̀. Ṣùgbọ́n àwọn òkúta láti inú òṣùpá àti Mars, kí ló dé tí a fi ń gbé wọn? Ní tòótọ́, ó rọrùn láti lóye: ní àwọn ọdún gígùn ti àgbáyé, àwọn ohun alààyè kéékèèké kan (bíi àwọn asteroid, àwọn comet) ń kọlu òṣùpá àti Mars láti ìgbà dé ìgbà. Wo Mars gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ. Tí ìkọlù bá ṣẹlẹ̀, níwọ̀n ìgbà tí ohun alààyè kékeré náà bá tóbi tí ó sì yára tó, ó lè fọ́ àwọn àpáta tí ó wà lórí ojú Mars sí wẹ́wẹ́. Tí igun ìkọlù bá tọ́, àwọn ohun èlò díẹ̀ lára àwọn ohun èlò náà yóò ní agbára ìṣiṣẹ́ láti sá fún agbára ìwalẹ̀ Mars kí wọ́n sì wọ inú ààyè náà. Wọ́n ń “rìn kiri” ní ààyè náà, àwọn apá kan yóò sì jẹ́ kí agbára ìwalẹ̀ Earth àti “ìkọlù” wọn gbà wọ́n sí ojú ilẹ̀ ayé. Nínú ìlànà yìí, àwọn ohun èlò kékeré àti àwọn ohun èlò tí a ti ṣètò tí kò ní ìwúwo yóò jó nínú afẹ́fẹ́ pẹ̀lú ìfúnpá gíga àti ooru gíga, wọ́n yóò sì yọ́, àti pé ìwọ̀n tí ó tóbi jù àti àwọn ohun èlò tí a ti ṣètò tí ó lẹ̀ mọ́ ara wọn yóò dé ojú ilẹ̀ ayé. Wọ́n tún mọ̀ wọ́n sí “àwọn àpáta Mars”. Bákan náà, àwọn asteroid tún fọ́ àwọn ihò ńlá àti kékeré tí ó wà lórí ojú òṣùpá.

Níwọ́n ìgbà tí àwọn àpáta tí ó wà lórí òṣùpá àti Mars lè dé ilẹ̀ ayé, ṣé àwọn àpáta tí ó wà lórí ilẹ̀ ayé lè dé òṣùpá? Kí ló dé tí wọ́n fi sọ pé àwọn dinosaur ni irúgbìn àkọ́kọ́ tí ó bá ilẹ̀ lórí òṣùpá?
Ní nǹkan bí mílíọ̀nù márùndínlọ́gọ́ta ọdún sẹ́yìn, pílánẹ́ẹ̀tì ńlá kan tí ó ní ìwọ̀n ìbú tó tó kìlómítà mẹ́wàá àti ìwọ̀n tó tó bílíọ̀nù méjì tọ́ọ̀nù kọlu ilẹ̀ ayé, ó sì fi ihò ńlá kan sílẹ̀. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ihò náà ti bò mọ́lẹ̀ báyìí, kò lè bo ibi tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ nígbà náà mọ́lẹ̀. Nítorí bí pílánẹ́ẹ̀tì náà ṣe tóbi tó, ó wó “ihò” kan tí kò pẹ́ nínú afẹ́fẹ́. Lẹ́yìn tí ó ti lu ilẹ̀, ó ṣeé ṣe kí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àpáta ti wó lulẹ̀ kúrò ní ilẹ̀ ayé. Gẹ́gẹ́ bí ara ọ̀run tí ó sún mọ́ ayé jùlọ, ó ṣeé ṣe kí òṣùpá gba àwọn àpáta ilẹ̀ ayé tí ó fò jáde nítorí ìkọlù náà. Kí “ìkọlù” yìí tó ṣẹlẹ̀, àwọn dinosaur ti gbé ayé fún ohun tí ó ju ọgọ́rùn-ún ọdún mílíọ̀nù lọ, àti pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àpáta dinosaur ti wà ní àwọn àpáta ilẹ̀ ayé, nítorí náà a kò le ṣe àtakò wíwà àwọn àpáta dinosaur nínú àwọn àpáta tí a lù sínú òṣùpá.

Nítorí náà, láti ojú ìwòye ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì, ó ṣeé ṣe kí àwọn dinosaur jẹ́ ẹ̀dá àkọ́kọ́ tí yóò gúnlẹ̀ sí òṣùpá. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó dà bí àlá àlá, ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì lóye rẹ̀ pátápátá. Bóyá ní ọjọ́ kan lọ́jọ́ iwájú, a ó rí àwọn ohun ìṣẹ̀dá dinosaur lórí òṣùpá, kò sì yẹ kí a yà lẹ́nu ní àkókò yẹn.
Oju opo wẹẹbu osise Kawah Dinosaur:www.kawahdinosaur.com